0987 691799

KHI CHƯA BÀN GIAO NHÀ Ở TRONG DỰ ÁN NHÀ Ở HÌNH THÀNH TRONG TƯƠNG LAI THÌ CHỈ ĐƯỢC THANH TOÁN TỐI ĐA BAO NHIÊU GIÁ TRỊ HỢP ĐỒNG?

09/11/2023 | 1030 Lượt xem

Câu hỏi: Tôi có thắc mắc là trước khi bán nhà ở trong dự án nhà ở hình thành trong tương lai, chủ đầu tư phải thông báo đến ai? Khi chưa bàn giao nhà ở trong dự án nhà ở hình thành trong tương lai thì chỉ được thanh toán tối đa bao nhiêu giá trị hợp đồng?

1. Chủ đầu tư chỉ được bán nhà ở trong dự án nhà ở hình thành trong tương lai đúng không?

Việc chủ đầu tư có được bán nhà ở trong dự án hay không được quy định tại khoản 1 Điều 54 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 như sau:

Quyền kinh doanh bất động sản hình thành trong tương lai

1. Chủ đầu tư dự án bất động sản có quyền bán, cho thuê, cho thuê mua nhà, công trình xây dựng hình thành trong tương lai.

2. Việc bán, cho thuê, cho thuê mua nhà, công trình xây dựng hình thành trong tương lai được thực hiện theo quy định của Chương này, các quy định tương ứng trong Chương II và các quy định khác có liên quan của Luật này.

Theo quy định trên, chủ đầu tư dự án nhà ở hình thành trong tương lai có quyền bán, cho thuê, cho thuê mua nhà, công trình xây dựng hình thành trong tương lai.

2. Trước khi bán nhà ở trong dự án nhà ở hình thành trong tương lai, chủ đầu tư phải thông báo đến ai?

Trước khi bán nhà ở trong dự án nhà ở hình thành trong tương lai, chủ đầu tư phải có giấy tờ theo quy định tại khoản 2 Điều 55 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 như sau:

1. Có giấy tờ về quyền sử dụng đất, hồ sơ dự án, thiết kế bản vẽ thi công đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt, Giấy phép xây dựng đối với trường hợp phải có Giấy phép xây dựng, giấy tờ về nghiệm thu việc hoàn thành xây dựng cơ sở hạ tầng kỹ thuật tương ứng theo tiến độ dự án; trường hợp là nhà chung cư, tòa nhà hỗn hợp có mục đích để ở hình thành trong tương lai thì phải có biên bản nghiệm thu đã hoàn thành xong phần móng của tòa nhà đó.

2. Trước khi bán, cho thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai, chủ đầu tư phải có văn bản thông báo cho cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh về việc nhà ở đủ điều kiện được bán, cho thuê mua.

Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận được thông báo, cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh có trách nhiệm trả lời bằng văn bản cho chủ đầu tư về nhà ở đủ điều kiện được bán, cho thuê mua; trường hợp không đủ điều kiện phải nêu rõ lý do.

3. Được thanh toán tối đa bao nhiêu giá trị hợp đồng khi chưa bàn giao nhà ở trong dự án nhà ở hình thành trong tương lai?

Khi chưa bàn giao nhà ở trong dự án nhà ở hình thành trong tương lai thì chỉ được thanh toán tối đa giá trị hợp đồng theo quy định tại Điều 57 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 như sau:

Thanh toán trong mua bán, thuê mua bất động sản hình thành trong tương lai

1. Việc thanh toán trong mua bán, thuê mua bất động sản hình thành trong tương lai được thực hiện nhiều lần, lần đầu không quá 30% giá trị hợp đồng, những lần tiếp theo phải phù hợp với tiến độ xây dựng bất động sản nhưng tổng số không quá 70% giá trị hợp đồng khi chưa bàn giao nhà, công trình xây dựng cho khách hàng; trường hợp bên bán, bên cho thuê mua là doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thì tổng số không quá 50% giá trị hợp đồng.

Trường hợp bên mua, bên thuê mua chưa được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì bên bán, bên cho thuê mua không được thu quá 95% giá trị hợp đồng; giá trị còn lại của hợp đồng được thanh toán khi cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho bên mua, bên thuê mua.

2. Chủ đầu tư phải sử dụng tiền ứng trước của khách hàng theo đúng mục đích đã cam kết.

Theo quy định trên, việc thanh toán trong mua bán nhà ở trong dự án nhà ở hình thành trong tương lai được thực hiện nhiều lần

Lần đầu không quá 30% giá trị hợp đồng, những lần tiếp theo phải phù hợp với tiến độ xây dựng bất động sản nhưng tổng số không quá 70% giá trị hợp đồng khi chưa bàn giao nhà, công trình xây dựng cho khách hàng.

Trường hợp bên bán là doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thì tổng số không quá 50% giá trị hợp đồng.

 

Đăng ký tư vấn với chúng tôi
Đăng ký để được tư vấn chi tiết các thủ tục pháp lý.
Tư vấn điều kiện, thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động giáo dục nghề nghiệp

Câu hỏi: Tôi đang có công ty đã đăng ký kinh doanh có ngành nghề kinh doanh dịch vụ kế toán. Hiện nay, Công ty tôi muốn mở rộng phạm vi hoạt động kinh doanh trong lĩnh vực giáo dục, cụ thể là thành lập cơ sở đào tạo kỹ năng chuyên môn nghiệp vụ kế toán, Luật TKB có thể tư vấn giúp tôi điều kiện, thủ tục được không? Chân thành cảm ơn.

Tư vấn kinh doanh ngành nghề bất động sản

Tôi muốn thành lập doanh nghiệp kinh doanh bất động sản, cụ thể là mua đất xong xây dựng thiết kế rồi bán lại, Luật TKB có thể tư vấn giúp tôi điều kiện để kinh doanh ngành nghề này được không?

Thủ tục thành lập công ty kế toán

Tôi đang có ý định mở công ty kinh doanh dịch vụ kế toán nhưng không biết điều kiện và thủ tục thành lập công ty dịch vụ kế toán như thế nào sao cho đúng quy định của pháp luật, Luật sư có thể giải đáp giúp tôi không? Chân thành cảm ơn.

CÔNG TY LUẬT TNHH TKB

Địa chỉ: Tầng 3, căn hộ LK2B-10 dự án khu nhà liền kề khu đô thị Mỗ Lao, phường Mộ Lao, quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội.

Holine: 0987.691.799  

Email: luattkb@gmail.com

Website: https://tkblaw.vn/

 

 

 

 

 

 

 

THỐNG KÊ ONLINE

FACEBOOK

đăng ký
ĐĂNG KÝ TƯ VẤN
© 2020 TKB. All Rights Reserved
facebook
zalo